Jump to content

มารู้จัก สายขาว สายเทา สายดำ กัน

สายขาว ทำคลิปสายเทา ทำคลิปสายดำ

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 Admin

Admin

Administrator

• =====ADMIN======
  • LocationBKK

Posted 08 May 2015 - 11:38 AM

สวัสดีครับ (มาด้วยคำนี้ตลอด 5555++) เอาล่ะเราจะมาเรียนรู้เกี่ยวกับการสร้างรายได้บน youtube กันแล้ว และแน่นอนเราจะต้องรู้จักแนวการทำ Video ต่างๆ ซึ่งการทำ video ลง youtube นั้นแบ่งออกเป็นหลายสาย หลายแขนงมากครับ แต่หลักๆจะมีอยู่ 3 สายเท่านั้น (ไม่รู้คนไหนเป็นคนคิดคนแรก กราบขออภัยด้วยนะครับที่ไม่ได้ให้เครดิต) คือ สายขาว , สายเทา  , และสายดำ   

เพื่อนๆที่ทำคลิปลง youtube กันมานานคงพอจะทราบความหมายของสายต่างๆนะครับ แต่เพื่อนๆที่เข้ามาใหม่ เรามาเรียนรู้ไปพร้อมกันครับ

สายขาว  คือ  เป็นคลิปที่เราสร้างเอง ถ่ายเอง ตัดต่อเอง (ไม่มีการเอาคลิปของผู้อื่นมาใช้)

ข้อดี      เป็นสายที่ยั่งยืน ไม่มีโดนแบน (ยกเว้นคนหมั่นไส้ 5555++ ล้อเล่นครับ) สร้ายรายได้ ได้กินแบบยาวๆ  

ข้อเสีย   ใช้เวลานานกว่าจะได้วิวที่เยอะ ช่วงแรกๆเหนื่อยในการโปรโมท ต้องสร้างเอกลักษณ์ให้คนจดจำเนื้อหาต้องโดนถึงจะอยู่ได้

ข้อแนะนำ ใช้หารายได้ ได้ทุกคลิป

สายเทา  คือ เป็นคลิปที่เรา เอาคลิปของคนอื่น หรือ ภาพของคนอื่นบางส่วนมาตัดต่อ เปลี่ยนแปลง เป็นของตัวเอง                     เช่น การพากย์หนัง การแคชเกมส์  การCover เพลง

ข้อดี      วิวเยอะ เพราะได้วิวจากต้นฉบับ ไม่ต้องโปรโมทเยอะ 

ข้อเสีย  อาจโดนแบนได้หากติดลิขสิทธิ์ หรือโดนแจ้งในบางคลิป ควรให้เครดิตเจ้าของคลิป หรือแหล่ง ข้อมูลเค้าด้วย

ข้อแนะนำ ใช้หารายได้ ได้แต่อาจจะไม่ทุกคลิป

สายดำ   คือ เป็นคลิปที่เรา เอาคลิปของคนอื่นมาอัพโหลด โดยไม่มีการตัดต่อใดๆ

ข้อดี    วิวเยอะมาก กินได้แต่ได้ไม่นาน ต้องหาคลิปที่ถ่ายโดยไม่ใช้ผลงานของเจ้าของที่สร้างจาก Creative ของเจ้าของ

ข้อเสีย     โดนลิขสิทธิ์ได้

ข้อแนะนำ  อาจะเอาไว้สร้างยอด Sub ได้ เพื่อให้คนกดติดตามเยอะๆก่อน

www.talkyt.com สังคมสร้างรายได้จาก youtube

ติดต่อโฆษณา Email : support@talkyt.com

#2 Reko

Reko

Member

• YOUTUBER

Posted 15 May 2015 - 12:10 PM

ขอบคุณ admin ค๊าาา  006

#3 Ender

Ender

Newbie

• YOUTUBER PLATINUM

Posted 13 June 2015 - 03:24 PM

014  014

#4 teensanook

teensanook

Member

• YOUTUBER

Posted 20 June 2015 - 05:04 PM

หลักการผมก็คือ ทำสายดำมาเลี้ยงสายขาว 5555

ก็คือ "ใช้สายดำทำเงินแล้วเอาเงินมาโปรโมทสายขาว" คร่าวนี้สบายเลย  006

#5 LazyCat

LazyCat

Newbie

• YOUTUBER

Posted 16 July 2015 - 10:47 AM

เพิ่งรู้ว่ามีหลายสายแบบนี้  นี่เอง

เราทำในสังกัดสายขาว   ยอมรับว่ายอดวิวขึ้นช้ามากเลยค่ะ   วันนึงก็แค่หลักพัน

แต่จะพยายามต่อไปค่ะ

ขอบคุณมากเลยค่ะ

• Admin likes this

#6 Admin

Admin

Administrator

• =====ADMIN======
  • LocationBKK

Posted 16 July 2015 - 01:40 PM

เพิ่งรู้ว่ามีหลายสายแบบนี้  นี่เอง

เราทำในสังกัดสายขาว   ยอมรับว่ายอดวิวขึ้นช้ามากเลยค่ะ   วันนึงก็แค่หลักพัน

แต่จะพยายามต่อไปค่ะ

ขอบคุณมากเลยค่ะ

สู้ๆครับ สายขาวเป็นสายที่ยั่งยืนสุด ไม่ต้องกลัวเรื่องลิขสิทธิ์  006

www.talkyt.com สังคมสร้างรายได้จาก youtube

ติดต่อโฆษณา Email : support@talkyt.com

#7 joby

joby

Advanced Member

• YOUTUBER

Posted 19 November 2016 - 08:09 PM

โอ้ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

Also tagged with one or more of these keywords: สายขาว, ทำคลิปสายเทา, ทำคลิปสายดำ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Community Skin by Fredson Nunes Junior